มิถุนายน 23, 2018, 10:46:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 02:51:35 PM

1049 ครั้ง

จำนวนการเข้าชม
ประเดิมหัวแถวด้วยขนมพื้นบ้าน อาโป๊งแม่สุณี เจ้าดังและดั้งเดิม เราไปถึงต้องสั่งไว้เลยเพราะแม่ค้าบอกว่ารอนาน ขายดีจริงๆค่ะ

อาโป๊ง เป็นขนมพื้นเมืองของภูเก็ต ที่มาดั้งเดิมเป็นขนมเบื้องมาเลย์ แต่เข้ามาในภูเก็ตสมัยที่ชาวมาเลย์ปีนังเข้ามาตั้งรกรากที่ภูเก็ต เลยกลายเป็นขนมพื้นเมืองของภูเก็ตด้วย ขนมทำจากแป้งข้าวเจ้า ไข่ กะทิและยีสต์ผสมกันราดบนกระทะหลุมบนเตาอั้งโล่ พอเหลืองก็นำออกมาม้วนๆ(ข้อมูลจากวิกิพีเดีย)

ทำกันสดๆมือเป็นระวิงเลยค่าไม่มีการหยุด กลิ่มหอมอ่อนๆเตะจมูก ชวนกินเป็นที่สุด สั่งขนมไว้ เราไปกินเจ้าอื่นรอ

เจ้าถัดมา โอ้เอ๋วแป๊ะหลี เจ้าเก่าแก่อีกแล้ว เปิดขายมานาน

ร้านริมถนน เวลาสั่งเสร็จ ถือถ้วยข้ามมาอีกฝั่งในตึกขวามือมีโต๊ะให้นั่งกินค่ะ บริการตัวเอง ^_^

โอ้เอ๋วเป็นขนมหวานคล้ายน้ำแข็งใส โดยตัวโอ้วเอ๋วมีลักษณะคล้ายวุ้น ทำจากกล้วยน้ำว้าและเมล็ดสมุนไพรจีน ทำให้เกาะตัวเป็นก้อน ทานกับน้ำเชื่อมและน้ำแข็งใส กินแก้กระหาย

ชามละ 15 บาท อร่อยชื่นใจ อิอิ

ร้านสุดท้าย อยู่ในสุด หมี่หุ้นกระดูกหมูจี้เป๋ง ร้านเก่าแก่อีกแล้วค่า อ่านดูอย่าเพิ่งงนะคะว่าทำไมเราทานของหวานแล้วมาของคาว แบบว่าความสามารถพิเศษ สลับกันได้เก๋ๆ แต่ถ้าใครไม่อยากเลียนแบบก็จัดหมี่หุ้นก่อนได้ค่ะ เพราะตอนเราไปคุณยายเจ้าของร้านเพิ่งตั้งโต๊ะ ของยังไม่เรียบร้อย เราเลยจัดขนมรอ กลายเป็นได้กินหมี่หุ้นหลังโอ้เอ๋ว แต่เราสามารถ อิอิ

โฉมหน้าร้านเก่าแก่ เล็งไหลๆแบบรีบๆขออภัยนะคะ รูปแอบเบลอ

ขอขอบคุณ: http://pantip.com/topic/31899891
ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 12:14:44 AM

1049 ครั้ง

จำนวนการเข้าชม

ขอบคุณสำหรับข้อมูลทีมาเเบ่งปันครับ

ข้อดีของการ เรียนต่อต่างประเทศ สร้างประสบการณ์หาความรู้ฝึกใช้ภาษา

เรื่องฮอตในรอบสัปดาห์

1 โผล่อีกราย เอาลูกน้อยใส่ลังวางไว้ในแคปปิกอัพขับไปเที่ยว เพราะกลัวโดนจับปรับ 200
2 จับช่างภาพต่างด้าว! รับงานถ่ายพรีเวดดิ้งคู่รักตี๋-หมวย แหล่งท่องเที่ยวภูเก็ต
3 สุดจะทน!!! พวกล่าสัตว์ทะเลหายากบนเกาะพีพี ส่งทัวร์จีนเปิบพิศดาร
4 ฝรั่งทนไม่ไหว รถบรรทุกแอบวิ่งทำถนนพัง ลงทุนลงแรงผสมปูนซ่อมถนนเอง
5 ด่วนที่สุด..รู้แล้วแชร์ต่อด้วย!! “กรมอุตุฯ” เตือน 24 จังหวัด เตรียมรับมือพายุฤดู
6 Google เผยเทคโนโลยีช่วยให้การท่องเที่ยวเป็นเรื่องง่ายในภูเก็ต
7 งานกาชาดภูเก็ต 2560 ลุ้นรางวัลใหญ่ รถเก๋งโตโยต้าวีออส
8 เทศบาลเมืองป่าตองเปิดประชุมรับฟังความคิดเห็นโครงการก่อสร้างระบบระบายน้ำ
9 APEX จัดกิจกรรมเปิดบ้านประกาศพร้อมเป็นศูนย์ดูแลสุขภาพครบวงจร
10 เรือนจำภูเก็ตปล่อยผู้ได้รับอภัยโทษ เนื่องในโอกาสแรกรัชกาลที่ 10 ขึ้นครองราชย์
หน้า: 1
ตอบ

เรื่องอื่นๆ ที่เกี่ยวข้อง

บอกเราสักหน่อยว่าคุณต้องการอะไร

เลือกหมวดหมู่ที่คุณต้องการ