พฤศจิกายน 21, 2019, 12:22:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 03:04:24 PM

917 ครั้ง

จำนวนการเข้าชม
ขอเกริ่นก่อนนิดนึง จ๊ะจ๋าเกิดที่จังหวัดภูเก็ตนะคะ อยู่ที่ภูเก็ตตลอดจนจบม.ปลาย หลังจากนั้นก็ไปเรียนที่กรุงเทพ ตอนนี้ก็เพิ่งจะเรียนจบมาเอง อยู่ในช่วงว่างและอยากกลับบ้านก่อนที่จะเริ่มหางานทำค่ะ ก็เลยอยากจะแนะนำอาหารอร่อยๆของบ้านตัวเองสักหน่อย ยิ้ม

มาเริ่มที่ร้านแรกกันก่อนเลยดีกว่า "ร้านหมี่ต้นโพธิ์"
ร้านนี้เก่าแก่อยู่มานาน เป็นร้านดังขึ้นชื่อของภูเก็ตเลย

ร้านหมี่ต้นโพธิ์อยู่ใกล้วงเวียนสุรินทร์ค่ะ อยู่ตรงหัวมุมถนนพอดี
ขายหมี่ฮกเกี้ยนและอาหารภูเก็ตอีกมากมาย

ถ้ามาทานตอนเที่ยงๆต้องทำใจไว้เลยว่าต้องรอนานนิดนึง คนเยอะมากๆค่ะ ทั้งนักท่องเที่ยวคนไทย ชาวต่างชาติและคนภูเก็ตอีก
ระหว่างรออาหารก็ถ่ายรูปเล่นไปก่อน

ทุกโต๊ะจะมีเหมือนกันหมดคือเครื่องปรุง หอมแดงและ"บ๊ะ อี โพะ"

ร้านที่ภูเก็ตส่วนใหญ่นิยมใช้ซีอิ๊วขาวมากกว่าน้ำปลาค่ะ

"บ๊ะ อี โพะ" หรือกากหมู/แคบหมู ไว้ทานคู่กับหมี่ฮกเกี้ยนเพิ่มความอร่อยกรุบกรอบมากยิ่งขึ้น

หมี่ฮกเกี้ยนมีลักษณะที่โดดเด่นแตกต่างจากหมี่ผัดทั่วๆไป
หมี่ฮกเกี้ยนคือบะหมี่ผัดแบบน้ำขลุกขลิกที่รสชาติเข้มข้น ใส่ปลา, กุ้ง, ผักกวางตุ้ง,ปลาหมึกและหอย จะใส่ไข่หรือไม่ใส่ก็แล้วแต่คนทานค่ะ ส่วนเส้นหมี่จะกลมและใหญ่กว่าเส้นบะหมี่เหลืองทั่วไป

มาดูหน้าตาของหมี่ฮกเกี้ยนกันดีกว่า

แบบไม่ใส่ไข่ 40 บาท ใส่ไข่ 45บาท และพิเศษ 50-70บาท

เมนูถัดมาเลยดีกว่า นำเหนอสุดๆ "ทอดมันภูเก็ต" หรือคนภูเก็ตเรียกกันว่า "ลูกชิ้น" มันอร่อยมากกกกกกกก ไม่ได้อวยนะเออ แต่อร่อยกว่าทอดมันที่อื่นๆอีก ฮี่ๆ
ทอดมันภูเก็ตทำด้วยปลา ใช้มะพร้าวขูดฝอย ใส่เครื่องแกงรสเข้มข้น(มีขมิ้น) ใบมะกรูด ปั้นเป็นชิ้นกลมๆเล็กๆแต่หนา ไม่ได้แบนๆเหมือนทั่วๆไป
ทอดมันชิ้นเล็กๆราคาชิ้นละ 2 บาท จานเดียวไม่พอค่ะ!! อร่อยจริงๆ เมนูนี้ค่อนข้างที่จะขายหมดไว

นอกจากหมี่ฮกเกี้ยนและทอดมันแล้ว หมูสะเต๊ะร้านนี้ก็อร่อยค่ะ แต่ไม่มีรูปประกอบต้องขออภัย
อากาศที่ภูเก็ตร้อนสุดๆแนะนำให้สั่งน้ำมะพร้าวหวานๆเย็นชื่นใจ

ข้อเสียของร้านนี้คือที่จอดรถค่ะ รถยนต์หาจอดยากนิดนึง แต่ถ้ามอเตอร์ไซค์มีที่จอดเยอะแยะ

ร้านถัดมา "หมี่สะปำคุณยายเจียร" อยู่ถ.เทพกษัตรี นอกตัวเมือง เป็นร้านดั้งเดิมที่ขึ้นชื่ออีกเหมือนกัน
จ๊ะจ๋าเคยไปทานตั้งแต่ยังเป็นเด็กตัวเล็กๆเลย ร้านเก่าเป็นร้านเล็กๆ2ชั้น ค่อนข้างคับแคบและแออัด เพราะคนแห่มาทานกันเยอะมาก รถทัวร์ก็มาลง
แต่ปัจจุบันย้ายมาที่ใหม่ร้านใหญ่กว่าเดิม

บริเวณร้านกว้างขวางไม่ได้ตกแต่งสวยงามอะไร มีโต๊ะที่นั่งมากมาย นี่ขนาดมีโต๊ะเยอะแล้วนะ บางครั้งที่ไปทานยังต้องยืนรอคิวเลย

เริ่มด้วยหมี่ผัดฮกเกี้ยนก่อนเลย หน้าตาแตกต่างจากร้านหมี่สะปำเลย รสชาติก็แตกต่างกันค่ะ ของร้านนี้จะรสชาติไม่เข้มข้นเท่าหมี่ต้นโพธิ์ แต่เส้นหมี่และเครื่องได้เยอะกว่าเห็นๆ

เอาเครื่องปรุงมาให้จ้า ปรุงกันตามใจชอบเลย สังเกตุดีๆว่าเจอซีอิ๊วขาวแทนที่จะเป็นน้ำปลาอีกแล้ว

จานถัดมาเป็นข้าวเหนียวสังขยา

ซะที่ไหนล่ะ!! ห่อหมกค่าาา ห่อหมกปลากะพง ไปทาน4คน ป๋ากับแม่และน้องสาว สั่งมาคนละห่อเลย
ห่อหมกร้อนๆรสชาติอร่อย เนื้อปลาเน้นๆ เผ็ดใช้ได้เลย

ทอดมันปลา

ทอดมันปลาจานนี้รสชาติเหมือนทอดมันทั่วๆไป ไม่เหมือนกับทอดมันภูเก็ตของร้านหมี่ต้นโพธิ์นะคะ มันก็อร่อยนะ แต่ชอบแบบนู้นมากกว่า
มีน้ำจิ้มใส่ถ้วยมาให้ด้วย น้ำจิ้มหวานๆเผ็ดๆ

เมนูถัดไปคือ "ฮูแช้" หน้าตาคล้ายๆสลัดผัก ฮูแช้ภูเก็ตจะประกอบไปด้วย ผักกาดหอม มะเขือเทศ ไข่ต้ม เต้าหู้ทอด แตงกวา มันแกว แครอท หมี่กรอบ
แต่ร้านนี้มีหมี่กรอบ ผักบุ้งลวก ถั่วงอกลวก เต้าหู้ทอด ลูกชิ้นปลา ไข่ต้มและน้ำจิ้ม มักนิยมทานกันในยามบ่าย

วิธีการทานฮูแช้คือราดน้ำจิ้มแล้วก็คลุกเคล้าให้เข้ากันแล้วทานค่ะ รสชาติของน้ำจิ้มหวานๆเข้ากันได้ดีกับทุกอย่าง แนะนำว่าให้ทานทันที ถ้าทิ้งไว้นานหมี่จะเหี่ยว เคี้ยวกรุบๆกรอบๆทั้งผักทั้งหมี่กรอบ เพลินเลยจ้า เป็นเมนูที่มีประโยชน์ดีนะคะ

ขอขอบคุณ: http://pantip.com/topic/30302023

เรื่องฮอตในรอบสัปดาห์

1 ย้ำอีกรอบ รองผู้ว่าฯรฟม. ปักหมุดสร้างรางเบาภูเก็ตปี 63
2 ด่วน! ทารก 8 เดือนต้องการเลือด O-
3 เตือน! ภูเก็ตฝนตกหนัก ระวังน้ำท่วมฉับพลัน
4 ชาวภูเก็ต ร่วมพิธีบำเพ็ญกุศล รำลึกพระมหากรุณาธิคุณ ร.5 เนื่องในวันปิยมหาราช
5 ภูเก็ตคึกคัก กับคืนส่งพระ เสียงประทัดดังสนั่นหวั่นไหวตลอดเส้นทาง
6 แพทย์หญิง จอดรถขวางถนน! ปั๊มหัวใจลุงสามล้อ
7 บังโก๊ะกะโป๊ะสด เลื่องชื่อจากภูเก็ตถึงมาเลเซีย
8 ครอบครัวฝรั่ง เดินเท้าเที่ยวจากหลีเป๊ะไปภูเก็ต ปลื้ม! น้ำใจคนไทย
9 เจรจาบินตรง ภูเก็ต-เวียดนาม รับนักท่องเที่ยวคุณภาพ
10 ตื่นเต้น! พบเต่าตนุวางไข่ 99 ฟอง บริเวณหน้าอ่าวบอน หมู่เกาะสุรินทร์ ภูเก็ต
หน้า: 1
ตอบ

เรื่องอื่นๆ ที่เกี่ยวข้อง

บอกเราสักหน่อยว่าคุณต้องการอะไร

เลือกหมวดหมู่ที่คุณต้องการ